ฟีฟ่าเวิลด์คัพกาตาร์ 2022: คู่มือการแข่งขันแบบวันต่อวัน

France celebrate winning the World Cup in 2018
ฝรั่งเศสฉลองแชมป์โลก 2018

ฝรั่งเศสจะป้องกันฟุตบอลโลกที่พวกเขาชนะในรัสเซียในปี 2018
ตอนนี้เรารู้แล้วว่าใครเล่นใครและเมื่อใดในการแข่งขันฟุตบอลโลกรอบชิงชนะเลิศปีนี้ที่กาตาร์ภายหลังการจับฉลากเมื่อวันศุกร์ที่โดฮา

การแข่งขันจะเริ่มในวันจันทร์ที่ 21 พฤศจิกายน โดยเป็นแมตช์ระหว่างเซเนกัลและเนเธอร์แลนด์ที่สนามกีฬา Al Thumama

อังกฤษกำลังดำเนินการในวันเปิดงานกับอิหร่านก่อนที่จะเผชิญหน้ากับสหรัฐอเมริกาและเวลส์สกอตแลนด์หรือยูเครนในกลุ่มบี

แต่เมื่อไหร่การแข่งขันกลุ่มอื่น ๆ ? รอบน็อคเอาท์เริ่มวันไหน? และสุดท้ายเมื่อไหร่?

BBC Sport ให้ข้อมูลการแข่งขันทั้งหมดที่มีจนถึงตอนนี้สำหรับการแข่งขันฟุตบอลโลกครั้งแรกที่จะจัดขึ้นนอกซีกโลกเหนือในฤดูร้อน

กาตาร์ 2022: 10 สิ่งที่ต้องระวังหลังจับฉลากฟุตบอลโลก
การจับฉลากฟุตบอลโลก 2022: อังกฤษอาจพบสกอตแลนด์หรือเวลส์ในรอบแบ่งกลุ่ม
แฟน ๆ คาดหวังอะไรจากการแข่งขันฟุตบอลโลกกาตาร์?
คู่มือแปดสนามฟุตบอลโลกในกาตาร์
โปรแกรมการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่ม
ฟุตบอลโลก 2022 มี 32 ทีมในแปดกลุ่มสี่แม้ว่าบางทีมยังคงต้องตัดสินใจโดยยังมีรอบชิงชนะเลิศระดับยุโรปหนึ่งรายการและสองรายการระหว่างทวีปที่ยังคงเล่นอยู่

สี่เกมจะเล่นในแต่ละวันระหว่างรอบแบ่งกลุ่มซึ่งใช้เวลา 12 วัน

ผู้ชนะและรองชนะเลิศของแต่ละกลุ่มเข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย

วันจันทร์ที่ 21 พฤศจิกายน
กลุ่ม A: กาตาร์ vs เอกวาดอร์, เซเนกัล vs เนเธอร์แลนด์

กลุ่ม B: อังกฤษ vs อิหร่าน, สหรัฐอเมริกา vs สกอตแลนด์/เวลส์/ยูเครน

วันอังคารที่ 22 พฤศจิกายน
กลุ่ม C: อาร์เจนตินา vs ซาอุดีอาระเบีย, เม็กซิโก vs โปแลนด์

กลุ่ม D: ฝรั่งเศส vs ยูเออี/ออสเตรเลีย/เปรู, เดนมาร์ก vs ตูนิเซีย

วันพุธที่ 23 พฤศจิกายน
Group E: สเปน vs คอสตาริกา/นิวซีแลนด์, เยอรมนี vs ญี่ปุ่น

กลุ่ม F: เบลเยียม vs แคนาดา, โมร็อกโก vs โครเอเชีย

วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤศจิกายน
กลุ่ม G: บราซิล พบ เซอร์เบีย, สวิตเซอร์แลนด์ พบ แคเมอรูน

Group H: โปรตุเกส vs กานา, อุรุกวัย vs เกาหลีใต้

วันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน
กลุ่ม A: กาตาร์ vs เซเนกัล, เนเธอร์แลนด์ vs เอกวาดอร์

กลุ่ม B: อังกฤษ vs สหรัฐอเมริกา, สกอตแลนด์/เวลส์/ยูเครน vs อิหร่าน

วันเสาร์ที่ 26 พฤศจิกายน
กลุ่ม C: อาร์เจนตินา vs เม็กซิโก, โปแลนด์ vs ซาอุดีอาระเบีย

กลุ่ม D: ฝรั่งเศส vs เดนมาร์ก, ตูนิเซีย vs ยูเออี/ออสเตรเลีย/เปรู

วันอาทิตย์ที่ 27 พฤศจิกายน
Group E: สเปน vs เยอรมนี, ญี่ปุ่น vs คอสตาริกา/นิวซีแลนด์

กลุ่ม F: เบลเยียม vs โมร็อกโก, โครเอเชีย vs แคนาดา

วันจันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน
กลุ่ม G: บราซิล vs สวิตเซอร์แลนด์, แคเมอรูน vs เซอร์เบีย

Group H: โปรตุเกส vs อุรุกวัย, เกาหลีใต้ vs กานา

วันอังคารที่ 29 พฤศจิกายน
กลุ่ม A: เนเธอร์แลนด์ vs กาตาร์, เอกวาดอร์ vs เซเนกัล

กลุ่ม B: สกอตแลนด์/เวลส์/ยูเครน vs อังกฤษ, อิหร่าน vs สหรัฐอเมริกา

วันพุธที่ 30 พฤศจิกายน
กลุ่ม C: โปแลนด์ vs อาร์เจนตินา, ซาอุดีอาระเบีย vs เม็กซิโก

กลุ่ม D: ตูนิเซีย พบ ฝรั่งเศส, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์/ออสเตรเลีย/ เปรู พบ เดนมาร์ก

วันพฤหัสบดีที่ 1 ธันวาคม
Group E: ญี่ปุ่น vs สเปน, คอสตาริกา/นิวซีแลนด์ vs เยอรมนี

กลุ่ม F: โครเอเชีย vs เบลเยียม, แคนาดา vs โมร็อกโก

วันศุกร์ที่ 2 ธันวาคม
กลุ่ม G: แคเมอรูน vs บราซิล, เซอร์เบีย vs สวิตเซอร์แลนด์

Group H: เกาหลีใต้ vs โปรตุเกส, กานา vs อุรุกวัย

ดูทุกประตูจากการวิ่งของอังกฤษไปจนถึงรอบรองชนะเลิศฟุตบอลโลกปี 2018
ล่าสุด 16
ต่างจากรอบแบ่งกลุ่ม สถานที่และเวลาคิกออฟสำหรับรอบน็อกเอาต์ถูกกำหนดไว้แล้ว

วันเสาร์ที่ 3 ธันวาคม
เกมที่ 49: ผู้ชนะของกลุ่ม A กับรองชนะเลิศของกลุ่ม B (Khalifa International Stadium, Al Rayyan; 15:00 น.)

เกมที่ 50: ผู้ชนะของกลุ่ม C กับรองชนะเลิศของกลุ่ม D (สนามกีฬา Ahmed bin Ali, Al Rayyan; 19:00 น.)

วันอาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม
เกม 51: ผู้ชนะของกลุ่ม D กับรองชนะเลิศของกลุ่ม C (สนามกีฬา Al Thumama, โดฮา; 15:00 น.)

เกมที่ 52: ผู้ชนะของกลุ่ม B กับรองชนะเลิศของกลุ่ม A (Al Bayt Stadium, Al Khor; 19:00 น.)

วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม
เกม 53: ผู้ชนะของกลุ่ม E กับรองชนะเลิศของกลุ่ม F (สนามกีฬา Al Janoub, Al Wakrah; 15:00 น.)

เกม 54: ผู้ชนะของกลุ่ม G กับรองชนะเลิศของกลุ่ม H (สนามกีฬา 974, โดฮา; 19:00 น.)

วันอังคารที่ 6 ธันวาคม
เกม 55: ผู้ชนะของกลุ่ม F กับรองชนะเลิศของกลุ่ม E (Education City Stadium, Al Rayyan; 15:00 น.)

เกม 56: ผู้ชนะของกลุ่ม H กับรองชนะเลิศของกลุ่ม G (Lusail Iconic Stadium, Lusail; 19:00 น.)

รอบก่อนรองชนะเลิศ
วันศุกร์ที่ 9 ธันวาคม
เกม 57: ผู้ชนะ 53 เทียบกับ ผู้ชนะ 54 (Education City Stadium, Al Rayyan; 15:00 น.)

เกม 58: ผู้ชนะ 49 เทียบกับผู้ชนะ 50 (Lusail Iconic Stadium, Lusail; 19:00 น.)

วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม
เกม 59: ผู้ชนะของเกม 55 กับผู้ชนะของเกม 56 (สนามกีฬา Al Thumama, โดฮา; 15:00 น.)

เกม 60: ผู้ชนะของเกม 51 กับผู้ชนะของเกม 52 (สนามกีฬา Al Bayt, Al Khor; 19:00 น.)

รอบรองชนะเลิศ
วันอังคารที่ 13 ธันวาคม
เกม 61: ผู้ชนะของเกม 57 กับผู้ชนะของเกม 58 (Lusail Iconic Stadium, Lusail; 19:00 น.)

วันพุธที่ 14 ธันวาคม
เกม 62: ผู้ชนะเกม 59 กับผู้ชนะเกม 60 (Al Bayt Stadium, Al Khor; 19:00 น.)

เพลย์ออฟอันดับสาม
วันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม
เกม 63: ผู้แพ้ในเกม 61 กับ ผู้แพ้ในเกม 62 (Khalifa International Stadium, Al Rayyan; 15:00 น.)

สุดท้าย
วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม
เกม 64: ผู้ชนะเกม 61 กับผู้ชนะเกม 62 (Lusail Iconic Stadium, Lusail; 19:00 น.)